DuyMinh Software
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 


Rechercher Advanced Search

Similar topics
    Liên kết
    DuyMinh Software
    Minh Hoang HiTech
    Music
    Keywords

    tes824  Magic  Thanh  font  Password  winzip  Recovery  dien  radmin  


    Dây nhảy quang OM3 là gì? Cách phân biệt OM1, OM2, OM3, OM4

    Go down

    Dây nhảy quang OM3 là gì? Cách phân biệt OM1, OM2, OM3, OM4 Empty Dây nhảy quang OM3 là gì? Cách phân biệt OM1, OM2, OM3, OM4

    Bài gửi  phamduyminh on Tue Jul 07, 2020 12:24 am

    Dây nhảy quang OM3 là gì? Cách phân biệt OM1, OM2, OM3, OM4

    Dây nhảy quang OM3 là gì? Ứng dụng của dây nhảy quang OM3 trong hệ thống mạng cáp quang
    Hiện nay, xu hướng công nghệ thông minh và Internet ngày một phát triển và được đông đảo mọi người sử dụng nhằm phục vụ nhu cầu truyền tải thông tin nhất là ở khoảng cách xa với tốc độ đường truyền cao (10Gb/s).

    [​IMG]

    So sánh và phân biệt OM1, OM2, OM3, OM4

    Dây nhảy quang OM3 là gì?
    Dây nhảy quang có nhiều loại khác nhau: Dây nhảy quang Singlemode, dây nhảy quang multimode. Trong đó, dây nhảy quang OM3 thuộc vào dòng Multimode nhưng cao cấp hơn bởi những đặc tính kỹ thuật và cấu trúc lõi sợi quang. Dây nhảy OM3 50/125 đáp ứng được băng thông tối đa 10 Gigabit/giây.
    Dây nhảy quang OM3 là thiết bị được dùng để kết nối giữa các thiết bị chuyển đổi quang với hộp phối

    [​IMG]

    Dây nhảy quang OM3 LC-LC

    Với xu thế phát triển hiện nay, dây nhảy quang OM3 nói riêng, hay cáp quang OM3 nói chung được sử dụng ngày càng phổ biến để đáp ứng nhu cầu cũng như tốt độ truyền tải dữ liệu lớn mà dây nhảy quang OM1, OM2 không còn đáp ứng được nữa.

    Các loại dây nhảy quang OM3:
    – Dây nhảy quang OM3 LC – LC
    – Dây nhảy quang OM3 LC – SC
    – Dây nhảy quang OM3 SC – SC
    – Dây nhảy quang OM3 ST – ST
    – Dây nhảy quang OM3 FC – FC
    – Dây nhảy quang OM3 FC – ST
    – Dây nhảy quang OM3 LC – FC
    – Dây nhảy quang OM3 LC – ST
    – Dây nhảy quang OM3 SC – FC
    – Dây nhảy quang OM3 SC – ST

    Ứng dụng của dây nhảy quang OM3
    Nhờ những tính năng vượt trội và đặc điểm của dây mà loại dây này được ứng dụng trong các hệ thống mạng LAN đòi hỏi tốc độ cao.

    So sánh và phân biệt dây nhảy quang OM1, OM2, OM3, OM4
    Không giống như các phân loại phức tạp của sợi đơn mode, sợi đa mode thường được chia thành bốn loại OM1, OM2, OM3, OM4. “OM” được viết tắt cho multimode quang và được chỉ định theo tiêu chuẩn quốc tế ISO / IEC 11801. Tất nhiên, bốn loại cáp đa mode này có các thông số kỹ thuật khác nhau (như được trình bày trong bảng sau). Bài viết này sẽ so sánh bốn loại sợi này dựa trên đặc điểm của mỗi loại: kích thước lõi, băng thông, tốc độ dữ liệu, khoảng cách, màu sắc và nguồn quang học.

    Sợi đa mode được xác định bằng chỉ thị OM “chế độ quang học” như được nêu trong tiêu chuẩn ISO/IEC 11801.

    1. OM1, cho sợi với băng thông phóng đại (OFL) 200/500 MHz * km ở 850 / 1300nm (thường là sợi 62,5 / 125um)
    2. OM2, cho sợi với băng thông OFL 500/500 MHz * km ở 850 / 1300nm (thường là sợi 50 / 125um)
    3. OM3, cho sợi 50um được tối ưu hóa bằng laser có băng thông phương thức hiệu quả 2000 MHz * km (EMB, còn được gọi là băng thông laser), được thiết kế để truyền 10 Gb/s.
    4. OM4, cho sợi 50um được tối ưu hóa bằng laser có băng thông EMB 4700 MHz * km được thiết kế cho 10 Gb/s,40 Gb/s và 100 Gb/s

    Có bao nhiêu loại sợi cáp quang multimode?
    Được xác định theo tiêu chuẩn ISO 11801, cáp quang đa mode có thể được phân loại thành cáp quang multimode OM1, Cáp quang multimode OM2, Cáp quang multimode OM3, Cáp quang multimode OM4 và Cáp quang multimode OM5 mới được phát hành. Phần tiếp theo sẽ so sánh các sợi này từ bên cạnh kích thước lõi, băng thông, tốc độ dữ liệu, khoảng cách, màu sắc và nguồn quang một cách chi tiết.
    Có bao nhiêu loại sợi cáp quang multimode?

    Cáp quang multimode OM1
    Cáp quang multimode OM1 thường đi kèm với áo khoác màu cam và có kích thước lõi là 62,5/125. Nó có thể hỗ trợ 10 Gigabit Ethernet với chiều dài lên tới 33 mét. Nó được sử dụng phổ biến nhất cho các ứng dụng Ethernet 100 Megabit. Loại này thường sử dụng nguồn sáng LED.
    Cáp quang multimode OM2
    Tương tự như vậy, Cáp quang multimode OM2 cũng đi kèm với áo khoác màu cam và sử dụng nguồn sáng LED nhưng với kích thước lõi nhỏ hơn là 50/125. Nó hỗ trợ tối đa 10 Gigabit Ethernet với chiều dài lên tới 82 mét nhưng thường được sử dụng cho các ứng dụng 1 Gigabit Ethernet.
    Cáp quang multimode OM3
    Cáp quang multimode OM3 đi kèm với áo khoác màu nước Aqua. Giống như OM2, kích thước lõi của nó là 50/125, nhưng cáp được tối ưu hóa cho thiết bị dựa trên laser. Cáp quang OM3 hỗ trợ 10 Gigabit Ethernet với chiều dài lên tới 300 mét. Bên cạnh đó, OM3 có thể hỗ trợ 40 Gigabit và 100 Gigabit Ethernet lên đến 100 mét, tuy nhiên, 10 Gigabit Ethernet được sử dụng phổ biến nhất.
    Cáp quang multimode OM4
    Cáp quang multimode OM4 hoàn toàn tương thích ngược với Cáp quang multimode OM3 và chia sẻ cùng một chiếc áo khoác aqua đặc biệt. OM4 được phát triển đặc biệt cho truyền laser VSCEL và cho phép khoảng cách liên kết 10 Gbit/s lên tới 550m so với 300M với OM3. Và nó có thể chạy 40/100GB lên đến 150 mét bằng cách sử dụng đầu nối MPO.
    Cáp quang multimode OM5
    Cáp quang multimode OM5, còn được gọi là WBMMF (sợi đa mode dải băng rộng), là loại sợi đa mode mới nhất và nó tương thích ngược với OM4. Nó có cùng kích thước lõi với OM2, OM3 và OM4. Màu sắc của áo khoác Cáp quang multimode OM5 được chọn là màu xanh lá cây vôi. Nó được thiết kế và chỉ định để hỗ trợ ít nhất bốn kênh WDM ở tốc độ tối thiểu 28Gbps trên mỗi kênh thông qua cửa sổ 850-953nm.

    _________________
    Website: ([You must be registered and logged in to see this link.]
    Forum: (http://forum.phamduyminh.com)
    (http://diendan.phamduyminh.com)

    Let's share to be shared.
    Hãy chia sẻ để được sẻ chia.
    phamduyminh
    phamduyminh

    Tổng số bài gửi : 128
    Points : 328
    Reputation : 0
    Join date : 03/05/2009
    Đến từ : http://diendan.phamduyminh.com

    Về Đầu Trang Go down

    Về Đầu Trang

    - Similar topics

     
    Permissions in this forum:
    Bạn không có quyền trả lời bài viết